Aut @ อุทยานแห่งชาติทุ่งแสลงหลวง จ.เพชรบูรณ์
ลาพักร้อนวันศุกร์ 1 วัน ออกเดินทางวันแรงงาน กลับวันอาทิตย์ค่ำ ๆ trip สบาย ๆ (เหรอ) อยากไปมานานแล้วเพราะอยากปั่นจักรยานในป่า
ค่าใช้จ่ายคนละ 4000 บาท ไม่แพงน่ะ วันละ 1000 กำลัง OK.
วันที่ 1 กรุงเทพ - เพชรบูรณ์
ตื่นแต่เช้า จัดเสื้อผ้าเข้ากระเป๋า 2 ใบพร้อมสำหรับ 5 วัน แต่จิง ๆ ไป 4 วัน เผื่อฉุกเฉิน ติดใจไม่อยากกลับ + กล้องและขาตั้งกล้อง
Trip นี้ไม่ต้องกางเต้นท์ 2 คืนแรกนอนที่บ้านพักของอุทยาน ส่วนคืนที่ 3 นอนที่เข้าค้อทะเลหมอก
ล้อหมุนจากหน้าหมู่บ้านธนินทร ดอนเมือง ไม่ต้องเดินทางไกล เสมือนรถมารับหน้าบ้าน [อิจฉาคนอื่น ๆ จังต้องแบกกระเป๋านั่งรถมาเอง]
แวะกินข้าวกันก่อน แล้วค่อยออกเดินทาง ไปกันทั้งหมด 5 คนโดยมีพี่ตู่ (คนเดิม) เป็นคนขับ ได้พบกับเพื่อนใหม่อีก 1 คน ชื่อ น้อง Note
แวะซื้อเสบียงที่โลตัสสระบุรี เตรียมของสด ของหวาน และ เครื่องดื่มสำหรับ 3 วัน ที่เหลือแวะซื้อแถว ๆ ที่พัก
ไปถึงเพชรบูณ์ประมาณ 13.00 ท้องชักหิว แวะกินไก่ย่าง - ส้มตำ ที่วิเชียรบุรี
แวะพักรถ ซื้อผัก ซื้อของนิดหน่อยตามร้านข้างทาง ก่อนเข้าตัวอุทยาน
ถึงที่พักก้อประมาณ 17.00 จัดข้าวของเข้าห้อง แยกเป็น 3 ห้อง มีห้องน้ำในต้ว หรูโครต .... และเตรียมอาหารก่อนฟ้ามืด
ห้องพักดีกว่าที่คิด มีตู้เย็นด้วย จะได้แช่พวกเนื้อสัตว์ได้หลายวัน มื้อนี้พ่อครัว แม่ครัว พร้อมรบ ..... อิ่ม แน่ ๆ เรา ...ยืนเฉย ๆ ก้ออิ่มได้
ได้เวลากินข้าวแล้ว ................ มื้อนี้ประกอบด้วยไข่เจียว ผัดกระเพราเนื้อ ยำวุ้นเส้น ผัดผักรวมมิตรใส่หมูสับ
กินเสร็จ เก็บล้าง ก้อนั่งเล่นไพ่กันต่อ ดวงเป็นของเรา ได้กำไรมาเกือบ 50 บาท ( เงินของใคร บ้างน้า.................)
วันที่ 2 เส้นทางปั่นจักรยาน
ตื่นตั้งแต่ 7 โมงเช้า ทำอาหารเช้าแบบง่าย ๆ ไข่ดาว ไส้กรอก ขนมปังนมข้น กาแฟ น้ำส้ม พร้อมสำหรับการเตรียมตัวสำหรับการปั่นจักรยาน
ค่าเช่ารถจักรยาน 200 บาท/ทั้งวัน ก้อไม่แพงน่ะ แต่เบรกไม่ค่อยดีเท่าไร่ เสียวดี เหมาะสำหรับคนขอบเสียวอย่าง เรา ๆ
มี 2 ทางเลือกสำหรับเส้นทางการเดินทาง คือไปทุ่งนางพญา 21 km หรือจะไปแก่งวันน้ำเย็น 8 km แบบไปอย่างเดียว เราจึงตัดสินใจได้
ไม่ยาก ว่า ไปแก่งวังน้ำเย็นดีกว่า ใกล้กว่า ส่วน ทุ่งนางพญา ขับรถไป เพราะคงปั่นไปไม่ไหวแน่ ๆ
เส้นทางโหดมาก เพราะฝนตก ทางลื่น ดินติดล้อ พอถึงช่วงเนินก็ต้องลงเข็น แก่แล้วอ่ะ ....ปั่นไม่ไหว
เย้...ถึงแล้ว
หนุ่มหน้ามน คนดอมเมืองครับ
คุณอ้อ ... สาวอึดได้ฝากลอยแผลจากรถล้มไป 1 แผล ... นั่งล้างแผลริมแก่ง ซะงั้น
หลังจากปั่นกลับก้อเที่ยงพอดี กินข้าวเสร็จออกเดินทางต่อโดยขับรถไปทุ่งนางพญา ทุ่งโนนสน ทางขรุขระเหมือนเดิม
กลับมาทำอาหารเย็น คืนนี้เรานอนเร็วมาก เพราะเหนื่อยจากการเดินทาง .........ปวดก้นอ่ะ เบาะมันแข็ง ตืนเช้าพร้อมกลุ่มหมอก ทำอาหารเช้ากันต่อ
วันที่ 3 อุทยานแห่งชาติทุ่งแสลงหลวง - ภูทับเบิก
เตรียมตัวออกเดินทางไปทับเบิก เขาค้อต่อ
ระหว่างทางแวะน้ำตกศรีดิษฐ์
แวะกินข้าวเที่ยงที่เขาค้อทะลภู เป็นมื้อแรกที่เราไม่ต้องทำกับข้าวกินกันเอง เหมือนอาหารจะอร่อยกว่าที่เราทำตั้ง 10 เท่า ... ดีแท้ ไม่ต้องกินฝีมือฝนแล้ว
กินเสร็จเดินทางต่อ แวะถ่ายรูปข้างทาง ตามเส้นทางไปภูทับเบิก ฝนตกเล็กน้อย หมอกจัด และหนาวมาก
เดินเล่นไร่กะหล่ำ แถวนั้นเค้าเรียกว่ากำลังอยู่ในช่วงหนุ่มสาว หมายถึงกะหล่ำน่ะ ไม่ไช่ ฝน หรือ อ้อ เพราะเลยช่วงนั้นมานานแล้ว 5 5 5
พ่อหนุ่ม Note คงหนาวมาก ยืนท่ามกลางสายหมอกที่พัดผ่านไป
ออกจากทับเบิก เข้าที่พักที่เขาค้อทะเลหมอก แวะซื้อของฝากนิดหน่อย
ที่นี่วิวสวยมาก พวกเราได้บ้านพักที่ยื่นจากหน้าฝาออกไป เป็นห้องพักขนาด 10 คน แต่เราอยู่กันแค่ 5 คน เตียงว่างเยอะเลย
วันที่ 4 เดินทางกลับกรุงเทพ
ตื่นเช้าออกมาถ่ายรูป กินข้าวเสร็จ ออกเดินทางต่อ เวลาแห่งความสุขช่างรวดเร็วเยี่ยงนัก แป๊ปเดียววันที่ 4 แล้ว เก็บข้าวของแล้วเตรียมตัว
เดินทางกลับเมืองหลวง
แวะสักการะ.....จำชื่อไม่ได้แล้วอ่ะ....
พวกสร้างภาพ..................
ต่อด้วยซื้อของฝากที่ไร่ BN
แวะดื่มกาแฟที่ Coffee Hill วิวสวยโครต
เดินทางต่อ แล้วแวะที่อุทยานประวัติศาสตร์ศรีเทพ
หมด Trip แล้วครับ เจอกัน Trip หน้า ไปไหนดีน้า ......................
{moscomment}